Mất sổ đỏ gốc có được tách đất?

Thảo luận trong 'Rao Vặt Toàn Quốc' bắt đầu bởi trannhathumg, 18/3/16.

  1. trannhathumg

    trannhathumg Thành Viên Mới

    Tham gia ngày:
    18/2/16
    Bài viết:
    21
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Mặc dù không có sổ đỏ gốc nhưng theo Luật sư ông Nhàn vẫn được tách thửa, được cấp giấy chứng nhận. Cơ quan chức năng ở huyện đòi phải có bản gốc sổ đỏ là không đúng.

    Câu hỏi: Năm 2003, tôi có mua của bà N.T.M một thửa đất 575m2, mua bằng giấy tay, có 2 người làm chứng. Bà M yêu cầu tôi tách thửa phần đất của tôi để làm sổ đỏ riêng nhưng do bận việc nên lúc đó tôi không đi. Sau đó gần 5 năm, tôi đi xin tách thửa thì huyện đòi tôi nộp bản gốc sổ đỏ. Thế nhưng, bà M nói sổ đỏ đã bị mất, không cho tôi mượn sổ đỏ gốc. Vậy làm sao tôi có thể tách thửa đất?

    Trả lời: - Trường hợp của ông áp dụng Luật Đất đai 2003 và các quy định pháp luật liên quan. Theo Khoản 2, Điều 11, Nghị định 84 ngày 25/5/ 2007 của Chính phủ, khi chuyển quyền sử dụng đất, nhà ở gắn liền với đất ở, các bên đã lập xong hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền nhưng người chuyển quyền không nộp giấy chứng nhận hoặc một trong các lọai giấy tờ về quyền sử dụng đất để làm thủ tục chuyển quyền thì người nhận chuyển quyền vẫn có thể nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận (sổ đỏ). Hồ sơ gồm có: Đơn xin cấp giấy chứng nhận và hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất.

    Như vậy, trường hợp của ông mặc dù không có sổ đỏ gốc nhưng vẫn được tách thửa, được cấp giấy chứng nhận. Cơ quan chức năng ở huyện đòi phải có bản gốc sổ đỏ là không đúng. Ông cần liên hệ với UBND huyện nơi có đất để được xem xét, hướng dẫn cụ thể.

    Xem thêm dự án bds
    >>> Gamuda gardens
    >>>
    Biet thu gamuda
    >>> Chung cư Gamuda
     
    Cảm ơn đã xem bài:

    Mất sổ đỏ gốc có được tách đất?

    Đang tải...


Like và Share ủng hộ ITSEOVN