Quy định cụ thể về việc miễn tiền sử dụng đất

Thảo luận trong 'Rao Vặt Toàn Quốc' bắt đầu bởi thangnguyen, 22/6/15.

  1. thangnguyen

    thangnguyen Thành Viên Thường

    Tham gia ngày:
    24/9/14
    Bài viết:
    131
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    Hỏi: Xin quý tòa soạn cho tôi được biết, các quy định cụ thể về việc miễn tiền sử dụng đất (SDĐ) của pháp luật hiện hành như thế nào?
    Duy Khương (phường An Lợi Đông, quận 2, Tp.HCM)
    Trả lời:

    [​IMG]
    Quy định về việc miễn tiền sử dụng đất trình bày tại tại Điều 11, Nghị định số 45/2014/NĐ-CP. Ảnh minh hoạ: vietnamplus.vn

    Vấn đề mà bạn thắc mắc được quy định tại Điều 11, Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ. Nội dung cụ thể như sau:
    Một là, miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi sử dụng đất nền hóc môn để thực hiện chính sách nhà ở, đất ở với các đối tượng là:
    - Người có công với cách mạng thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công;
    - Hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng có điều kiện KT - XH đặc biệt khó khăn, vùng biên giới, hải đảo;
    - Người sử dụng đất để xây dựng nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật về nhà ở;
    - Nhà ở cho người phải di dời do thiên tai.
    Việc xác định hộ nghèo theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ; việc xác định hộ gia đình hoặc cá nhân là đồng bào dân tộc thiểu số theo quy định của Chính phủ.
    Hai là, miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi cấp Giấy chứng nhận lần đầu đối với đất do chuyển mục đích sử dụng từ đất không phải là đất ở sang đất ở do tách hộ đối với hộ đồng bào dân tộc thiểu số, hộ nghèo tại các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc và miền núi theo Danh mục các xã đặc biệt khó khăn do Thủ tướng Chính phủ quy định.
    Ba là, miễn tiền sử dụng đất đối với diện tích đất được giao cho thuê căn hộ celadon city trong hạn mức giao đất ở cho các hộ dân làng chài, dân sống trên sông nước, đầm phá di chuyển đến định cư tại các khu, điểm tái định cư theo quy hoạch, kế hoạch và dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt.
    Bốn là, miễn tiền sử dụng đất đối với phần diện tích đất được giao trong hạn mức giao đất ở để bố trí tái định cư hoặc giao cho các hộ gia đình, cá nhân trong các cụm, tuyến dân cư vùng ngập lũ theo dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt.
    Năm là, Thủ tướng Chính phủ quyết định việc miễn tiền sử dụng đất đối với các trường hợp khác do Bộ trưởng Bộ Tài chính trình trên cơ sở đề xuất của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Chủ tịch UBND cấp tỉnh.

    (Theo QĐND)
     
    Cảm ơn đã xem bài:

    Quy định cụ thể về việc miễn tiền sử dụng đất

    Đang tải...


Like và Share ủng hộ ITSEOVN