Tư vấn lập di chúc

Thảo luận trong 'Rao Vặt Toàn Quốc' bắt đầu bởi truongchinhlaw, 2/7/15.

  1. truongchinhlaw

    truongchinhlaw Thành Viên Mới

    Tham gia ngày:
    8/6/15
    Bài viết:
    35
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Giới tính:
    Nam
    Tư vấn lập di chúc
    Luật Tiền Phong - Di chúc là một văn bản thể hiện ý chí của chủ tài sản muốn định đoạt tài sản của mình sau khi chết. Pháp luật có quy định điều kiện để di chúc được công nhận là hợp pháp, các hình thức thể hiện của di chúc, nội dung cần thiết của di chúc cũng như các nội dung khác có liên quan.
    Một di chúc như thế nào được coi là hợp pháp?
    Khoản 1 Điều 652 Bộ luật Dân sự 2005 quy định, di chúc hợp pháp nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;
    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    Nghĩa là, di chúc phải được lập dựa trên sự tự nguyện và minh mẫn của người lập; phải có nội dung và hình thức phù hợp với quy định của pháp luật.
    Hình thức của di chúc như thế nào được coi là hợp pháp?
    Theo Điều 650, Điều 651 Bộ luật Dân sự 2005, di chúc có thể tồn tại ở các hình thức sau:
    (1) Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;
    (2) Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;
    (3) Di chúc bằng văn bản có công chứng; chứng thực;
    (4) Di chúc bằng miệng.

    Trong đó, để di chúc miệng có hiệu lực cần tuân thủ thêm một số điều kiện: chỉ lập di chúc miệng trong trường hợp tính mạng bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản. Sau 3 tháng kể từ ngày lập di chúc nếu người lập di chúc vẫn còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng sẽ mặc nhiên bị hủy.
    Di chúc miệng phải có ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực mới có hiệu lực.
    Di chúc có thể được viết tay hoặc đánh máy
    Di chúc không có người làm chứng thì người lập di chúc phải tự tay viết và ký di chúc. Trong trường hợp người lập không thể tự mình viết di chúc thì ít nhất phải có hai người làm chứng, những người này có thể viết thay và xác nhận việc người lập di chúc đã nghe đọc lại di chúc, đã ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc.
    Về người làm chứng
    Người làm chứng di chúc không được là thừa kế theo di chúc hoặc là người thừa kế theo pháp luật của người lập di chúc, không phải là người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc và phải đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự.
    Dịch vụ của Luật Tiền Phong
    - Tư vấn các quy định của pháp luật liên quan đến thủ tục lập di chúc;
    - Hỗ trợ soạn thảo di chúc theo ý chí của người lập di chúc; cử người làm chứng di chúc;
    - Hỗ trợ việc công chứng, chứng thực di chúc;
    - Tư vấn phân chia tài sản thừa kế đảm bảo thấu tình đạt lý;
    - Tư vấn thủ tục khai nhận di sản thừa kế.
    Các bạn tham khảo thông tin chi tiết tại Website: luattienphong.com.vn
     
    Cảm ơn đã xem bài:

    Tư vấn lập di chúc

    Đang tải...


Like và Share ủng hộ ITSEOVN